koutetsujou-no-kabaneriและแล้วก็เวียนมาบรรจบอีกครั้งหนึ่งแล้ว กับการประกาศผลรางวัลของ Newtype Anime Awards ของทางนิตยสาร Newtype โดยมีขึ้นในงาน Machi Asobi Vol.17 เมื่อช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา ซึ่งผลรางวัลนั้นก็มาจากการโหวตของแฟนๆ นิตยสาร จากอนิเมะที่อยู่ระหว่างเดือนตุลาคม 2015 – กันยายน 2016 นั่นเอง ว่าแล้วเราอย่างเสียเวลา ไปดูผลประกาศของปี 2016 นี้กันเลย!

รางวัลอนิเมะทีวียอดเยี่ยม

koutetsujou-no-kabaneri

  • อันดับที่ 1 : Koutetsujou no Kabaneri
  • อันดับที่ 2 : Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu
  • อันดับที่ 3 : Macross Delta
  • อันดับที่ 4 : High School Fleet
  • อันดับที่ 5 : Gintama
  • อันดับที่ 6 : Bungou Stray Dogs
  • อันดับที่ 7 : Monogatari Series
  • อันดับที่ 8 : JoJo no Kimyou na Bouken: Diamond wa Kudakenai
  • อันดับที่ 9 : Durarara!!x2
  • อันดับที่ 10 : Kono Subarashii Sekai ni Shukufuku wo!

รางวัลอนิเมะจอเงินยอดเยี่ยม

kimi-no-na-wa-anime-film-tops-the-wind-rises-studio-ghibli-03

  • อันดับที่ 1 : Kimi no Na wa.
  • อันดับที่ 2 : Kizumonogatari
  • อันดับที่ 3 : Girls und Panzer der Film
  • อันดับที่ 4 : Kokoro ga Sakebitagatterunda.
  • อันดับที่ 5 : High☆Speed!: Free! Starting Days
  • อันดับที่ 6 : Planetarian: Hoshi no Hito
  • อันดับที่ 7 : King of Prism by Pretty Rhythm
  • อันดับที่ 8 : Shisha no Teikoku
  • อันดับที่ 9 : Ajin
  • อันดับที่ 10 : Tamayura: Sotsugyou Shashin

รางวัลตัวละครชายยอดเยี่ยม

natsuki-subaru

  • อันดับที่ 1 : Natsuki Subaru (Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu)
  • อันดับที่ 2 : Ikoma (Koutetsujou no Kabaneri)
  • อันดับที่ 3 : Araragi Koyomi (Monogatari Series)
  • อันดับที่ 4 : Sakata Gintoki (Gintama)
  • อันดับที่ 5 : Allen Walker (D.Gray-man Hallow)
  • อันดับที่ 6 : Kazuma (Kono Subarashii Sekai ni Shukufuku wo!)
  • อันดับที่ 7 : Minashiro Soshi (Soukyuu no Fafner: Dead Aggressor – Exodus)
  • อันดับที่ 8 : Kanda Yu (D.Gray-Man Hallow)
  • อันดับที่ 9 : Izaya Orihara (Durarara!! x 2)
  • อันดับที่ 10 : Tennouji Kotarou (Rewrite)

รางวัลตัวละครหญิงยอดเยี่ยม

rem

  • อันดับที่ 1 : Rem (Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu)
  • อันดับที่ 2 : Mumei (Koutetsujou no Kabaneri)
  • อันดับที่ 3 : Oshino Shinobu (Monogatari Series)
  • อันดับที่ 4 : Kagura (Gintama)
  • อันดับที่ 5 : Misaki Akeno (High School Fleet)
  • อันดับที่ 6 : Megumin (Kono Subarashii Sekai ni Shukufuku wo!)
  • อันดับที่ 7 : Lenalee Lee (D.Gray-Man Hallow)
  • อันดับที่ 8 : Naruse Jun (Kokoro ga Sakebitagatterunda)
  • อันดับที่ 9 : Emilia (Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu)
  • อันดับที่ 10 : Celty Sturluson (Durarara!! x 2)

รางวัลตัวละครมาสคอตยอดเยี่ยม

puck

  • อันดับที่ 1 : Puck (Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu)
  • อันดับที่ 2 : Tippy (Gochuumon wa Usagi Desu ka??)
  • อันดับที่ 3 : Isoroku (High School Fleet)
  • อันดับที่ 4 : Timcanpy (D.Gray-man Hallow)
  • อันดับที่ 5 : Timothy (Anne Happy♪)

รางวัลนักพากย์ชายยอดเยี่ยม

kamiya-hiroshi

  • อันดับที่ 1 : Kamiya Hiroshi
  • อันดับที่ 2 : Kobayashi Yuusuke
  • อันดับที่ 3 : Ono Daisuke
  • อันดับที่ 4 : Matsuoka Yoshitsugu
  • อันดับที่ 5 : Hatanaka Tasuku
  • อันดับที่ 6 : Sugita Tomokazu
  • อันดับที่ 7 : Miyano Mamoru
  • อันดับที่ 8 : Ishida Akira
  • อันดับที่ 9 : Sakurai Takahiro
  • อันดับที่ 10 : Murase Ayumu

รางวัลนักพากย์หญิงยอดเยี่ยม

minase-inori

  • อันดับที่ 1 : Minase Inori
  • อันดับที่ 2 :Hanazawa Kana
  • อันดับที่ 3 : Kugimiya Rie
  • อันดับที่ 4 : Hayami Saori
  • อันดับที่ 5 : Sawashiro Miyuki
  • อันดับที่ 6 : Takahashi Rie
  • อันดับที่ 7 : Senbongi Sayaka
  • อันดับที่ 8 : Natsukawa Shiina
  • อันดับที่ 9 : Sakamoto Maaya
  • อันดับที่ 10 : Yuuki Aoi

รางวัลเพลงธีมยอดเยี่ยม

high-free-spirits

  • อันดับที่ 1 : เพลง High Free Spirits ร้องโดย TrySail (เพลงเปิดอนิเมะ High School Fleet)
  • อันดับที่ 2 : เพลง Zen-Zen-Zense ร้องโดย Radwimps (เพลงประกอบอนิเมะมูฟวี่ Kimi no Na wa.)
  • อันดับที่ 3 : เพลง KABANERI OF THE IRON FORTRESS ร้องโดย EGOIST (เพลงเปิดอนิเมะ Koutetsujou no Kabaneri)
  • อันดับที่ 4 : เพลง Paradisus-Paradoxum ร้องโดย MYTH & ROID (เพลงเปิดที่สองอนิเมะ Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu)
  • อันดับที่ 5 : เพลง Re:Re ร้องโดย Asian Kung-Fu Generation (เพลงเปิดอนิเมะ Boku dake ga Inai Machi)
  • อันดับที่ 6 : เพลง Ichidodake no Koinara ร้อง โดย Walküre (เพลงเปิดแรกอนิเมะ Macross Delta)
  • อันดับที่ 7 : เพลง Philosophyz ร้องโดย Mizutani Runa (เพลงเปิดอนิเมะ Rewrite)
  • อันดับที่ 8 : เพลง SAKURA Skip ร้องโดย fourfolium (เพลงเปิดอนิเมะ New Game!)
  • อันดับที่ 9 : เพลง Korekara ร้องโดย Sakamoto Maaya (เพลงปิดอนิเมะมูฟวี่ Tamayura: Sotsugyō Shashin)
  • อันดับที่ 10 : เพลง Dead or Alive ร้องโดย angela (เพลงเปิดอนิเมะ Soukyuu no Fafner: Dead Aggressor – Exodus)

รางวัลเพลงประกอบยอดเยี่ยม

koutetsujou-no-kabaneri

  • อันดับที่ 1 : Koutetsujou no Kabaneri
  • อันดับที่ 2 : Kimi no Na wa.
  • อันดับที่ 3 : Girls und Panzer der Film
  • อันดับที่ 4 : Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu
  • อันดับที่ 5 : Kizumonogatari
  • อันดับที่ 6 : Kokoro ga Sakebitagatterunda.
  • อันดับที่ 7 : High☆Speed!: Free! Starting Days
  • อันดับที่ 8 : Doukyuusei (Movie)
  • อันดับที่ 9 : Soukyuu no Fafner: Dead Aggressor – Exodus
  • อันดับที่ 10 : D.Gray-man Hallow

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม

ReZERO

  • อันดับที่ 1 : Watanabe Masaharu (Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu)
  • อันดับที่ 2 : Araki Tetsuro (Koutetsujou no Kabaneri)
  • อันดับที่ 3 : Shinkai Makoto (Kimi no Na wa.)
  • อันดับที่ 4 : Kawamori Shoji, Yasuda Kenji (Macross Delta)
  • อันดับที่ 5 : Miyawaki Chizuru (Gintama°)
  • อันดับที่ 6 : Ashino Yoshiharu (D.Gray-Man Hallow)
  • อันดับที่ 7 : Nobuta Yuu (High School Fleet)
  • อันดับที่ 8 : Mizushima Tsutomu (Girls Und Panzer)
  • อันดับที่ 9 : Nakamura Shouko (Doukyusei)
  • อันดับที่ 10 : Omori Takahiro (Durarara!! x 2)

รางวัลเขียนบทยอดเยี่ยม

koutetsujou-no-kabaneri

  • อันดับที่ 1 : Okouchi Ichiro (Koutetsujou no Kabaneri)
  • อันดับที่ 2 : Yokotani Masahiro (Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu)
  • อันดับที่ 3 : Nemoto Toshizou (Macross Delta)
  • อันดับที่ 4 : Shinkai Makoto (Kimi no Na wa.)
  • อันดับที่ 5 : Yokote Michiko, Higuchi Tatsuto, Yamashita Kenichi (D.Gray-man Hallow)

รางวัลออกแบบตัวละครยอดเยี่ยม

koutetsujou-no-kabaneri

  • อันดับที่ 1 : Ebara Yasayuki (Koutetsujou no Kabaneri)
  • อันดับที่ 2 : Nakamura Naoto (High School Fleet)
  • อันดับที่ 3 : Sakai Kyuta (Re:Zero kara Hajimeru Isekai Seikatsu)
  • อันดับที่ 4 : Majiro (Macross Delta)
  • อันดับที่ 5 : Kabashima Yousuke (D.Gray-man Hallow)
  • อันดับที่ 6 : Takeuchi Shinji (Gintama)
  • อันดับที่ 7 : Kikuchi Ai (New Game!)
  • อันดับที่ 8 : Okuda Yousuke (Gochuumon wa Usagi Desu ka??)
  • อันดับที่ 9 : Akemi Hayashi (Doukyusei)
  • อันดับที่ 10 : Arai Nobuhiro (Bungo Stay Dogs)

รางวัลออกแบบเครื่องจักรยอดเยี่ยม

mobile-suit-gundam-iron-blooded-orphans

  • อันดับที่ 1 : Mobile Suit Gundam: Iron-Blooded Orphans
  • อันดับที่ 2 : Koutetsujou no Kabaneri
  • อันดับที่ 3 : Macross Delta
  • อันดับที่ 4 : High School Fleet
  • อันดับที่ 5 : Soukyuu no Fafner: Dead Aggressor – Exodus
  • อันดับที่ 6 : Mobile Suit Gundam Unicorn RE:0096
  • อันดับที่ 7 : Girls Und Panzer movie
  • อันดับที่ 8 : Planetarian
  • อันดับที่ 9 : Kuromukuro
  • อันดับที่ 10 : Code Geass: Akito The Exiled

รางวัลสตูดิโอยอดเยี่ยม

wit-studio

  • อันดับที่ 1 : Wit Studio
  • อันดับที่ 2 : Shaft
  • อันดับที่ 3 : White Fox
  • อันดับที่ 4 : Satelight
  • อันดับที่ 5 : David Production
  • อันดับที่ 6 : Kyoto Animation
  • อันดับที่ 7 : BONES
  • อันดับที่ 8 : Sunrise
  • อันดับที่ 9 : Production IMS
  • อันดับที่ 10 : A-1 Pictures

https://twitter.com/hikaruufo/status/785064741882384384/

https://twitter.com/hikaruufo/status/785064741882384384/

https://twitter.com/hikaruufo/status/785067205884981249/

https://twitter.com/hikaruufo/status/785125331552178176/

https://twitter.com/antch/status/785031430594146304/

https://twitter.com/antch/status/785048913359187968/

 

https://twitter.com/antch/status/785055979394084865/photo/1?ref_src=twsrc%5Etfw

Source : MAL, Crunchyroll