เป็นอีกหนึ่งนิตยสารที่อยู่คู่กับวงการอนิเมะญี่ปุ่นมาช้านานสำหรับ New Type และปกตินิตยสารฉบับนี้จะมีการจัดอันดับต่าง ๆ ของอนิเมะที่ฉายในแต่ละปี ซึ่งในงาน Machi Asobi Vol. 19 เมื่อวันเสาร์ที่ 7 ตุลาคม 2017 ได้มีการประกาศรางวัล Newtype Anime Awards 2017 อนิเมะยอดเยี่ยมสาขาต่าง ๆ ในช่วงเดือนตุลาคม 2016 – กันยายน 2017 เรามาดูกันว่าอนิเมะเรื่องไหน ได้รางวัลใดในแต่ละสาขาบ้าง

อนิเมะฉายทีวียอดเยี่ยม

  • Fate/Apocrypha
  • Bungou Stray Dogs 2nd Season
  • Katsugeki/Touken Ranbu
  • Kemono Friends
  • Kono Subarashii Sekai ni Shukufuku wo! 2
  • Yuri!!! on Ice
  • Kakegurui
  • Shingeki no Kyojin Season 2
  • Re:Creators
  • Isekai Shokudou

ภาพยนตร์อนิเมะยอดเยี่ยม

  • Sword Art Online Movie: Ordinal Scale
  • Koe no Katachi
  • Kono Sekai no Katasumi ni
  • Kizumonogatari III: Reiketsu-hen
  • Kuroko no Basket: Last Game
  • Kuroshitsuji Movie: Book of the Atlantic
  • Uchuu Senkan Yamato 2202: Ai no Senshi-tachi
  • Free!: Timeless Medley
  • No Game No Life: Zero
  • Fate/kaleid liner Prisma☆Illya Movie: Sekka no -Chikai

ตัวละครชายในอนิเมะยอดเยี่ยม

  • Kirigaya Kazuto (Sword Art Online Movie: Ordinal Scale)
  • Dazai Osamu (Bungou Stray Dogs 2nd Season)
  • Nakahara Chuuya (Bungou Stray Dogs 2nd Season)
  • Victor Nikiforov (Yuri!!! on Ice)
  • Levi (Shingeki no Kyojin Season 2)
  • Katsuki Yuuri (Yuri!!! on Ice)
  • Shiba Tatsuya (Mahouka Koukou no Rettousei Movie: -Hoshi wo Yobu Shoujo)
  • Kanesada Izuminokami (Katsugeki/Touken Ranbu)
  • Araragi Koyomi (Kizumonogatari III: Reiketsu-hen)
  • Oda Sanosuke (Bungou Stray Dogs 2nd Season)

ตัวละครหญิงในอนิเมะยอดเยี่ยม

  • Yuuki Asuna (Sword Art Online Movie: Ordinal Scale)
  • Serval (Kemono Friends)
  • Izumi Kyouka (Bungou Stray Dogs 2nd Season)
  • Mikasa Ackerman (Shingeki no Kyojin Season 2)
  • Hanekawa Tsubasa (Kizumonogatari III: Reiketsu-hen)
  • Oshino Shinobu (Kizumonogatari III: Reiketsu-hen)
  • Nishimiya Shouko (Koe no Katachi)
  • Yosano Akiko (Bungou Stray Dogs 2nd Season)
  • Selesia Upitiria (Re:Creators)
  • Ruler (Fate/Apocrypha)

ตัวละครมาสคอตยอดเยี่ยม

  • Konnosuke (Katsugeki/Touken Ranbu)
  • Lucky Beast (Kemono Friends)
  • Makkachin (Yuri!!! on Ice)
  • Madara (Natsume Yuujinchou Roku)
  • Elizabeth (Gintama.)
  • Yui (Sword Art Online Movie: Ordinal Scale)
  • Iwatobi-chan (Free!: Timeless Medley)
  • Benippo (Tsuki ga Kirei)
  • Chomusuke (Kono Subarashii Sekai ni Shukufuku wo! 2)
  • Inu (Aho Girl)

นักพากย์ชายยอดเยี่ยม

  • Umehara Yuuichirou
  • Irino Miyu
  • Matsuoka Yoshitsugu
  • Saito Soma
  • Kamiya Hiroshi
  • Miyano Mamoru
  • Kaji Yuki
  • Fukuyama Jun
  • Suwabe Junichi
  • Eguchi Takuya

นักพากย์หญิงยอดเยี่ยม

  • Sawashiro Miyuki
  • Hanazawa Kana
  • Hayami Saori
  • Yuuki Aoi
  • Tomatsu Haruka
  • Ozaki Yuka
  • Uchida Maaya
  • Minase Inori
  • Sakamoto Maaya
  • Morohoshi Sumire

เพลงประกอบอนิเมะยอดเยี่ยม

  • “Youkoso Japari Park e” โดย Doubutsu Biscuits (Ono Saki, Ozaki Yuka & Monomiya Kana) x PPP (Aiba Aina, Chikuta Ikuko, Sasaki Mikoi, Nemoto Ruka & Tamura Kyouka) (Kemono Friends)
  • “Catch the Moment” โดย LiSA (Sword Art Online Movie: Ordinal Scale)
  • “History Maker” โดย Dean Fujioka (Yuri!!! on Ice)
  • “TRASH CANDY” โดย GRANRODEO (Bungou Stray Dogs)
  • “Kaze ga Fuku Machi” โดย Luck Life (Bungou Stray Dogs 2nd Season)
  • “Eiyuu Unmei no Uta” โดย EGOIST (Fate/Apocrypha)
  • “Hikari Tatsu Ame” โดย Saito Soma (Katsugeki / Touken Ranbu)
  • “Shinzou wo Sasageyo!” โดย Linked Horizon (Shingeki no Kyojin Season 2)
  • “Reason Living” โดย SCREEN mode (Bungou Stray Dogs 2nd Season)
  • “There is a Reason” โดย Suzuki Konomi (No Game No Life: Zero)

ดนตรีประกอบอนิเมะยอดเยี่ยม

  • Sword Art Online Ordinal Scale
  • Kemono Friends
  • Bungou Stray Dogs
  • Yuri!!! On Ice
  • Shingeki no Kyojin Season 2
  • Katsugeki / Touken Ranbu
  • Fate/Apocrypha
  • No Game No Life Zero
  • Koe no Katachi
  • Re:Creators

ผู้กำกับอนิเมะยอดเยี่ยม

  • Igarashi Takuya (Bungo Stray Dogs 2)
  • Asai Yoshiyuki (Fate/Apocrypha)
  • Tatsuki (Kemono Friends)
  • Itou Tomohiko (Sword Art Online Movie: Ordinal Scale)
  • Hayashi Yuuichirou (Kakegurui)
  • Yamamoto Sayo (Yuri!!! on Ice)
  • Aoki Ei (Re:Creators)
  • Shirai Toshiyuki (Katsugeki/Touken Ranbu)
  • Jinbo Masato (Isekai Shokudou)
  • Fujiwara Yoshiyuki (New Game!!)

บทอนิเมะยอดเยี่ยม

  • Higashide Yuichiro (Fate/Apocrypha)
  • Enokido Youji (Bungou Stray Dogs)
  • Kawahara Reki, Itou Tomohiko (Sword Art Online Movie: Ordinal Scale)
  • Tatsuki (Kemono Friends)
  • Kobayashi Yasuko (Kakegurui)
  • Yamamoto Sayo, Kubo Mitsurou (Yuri!!! on Ice)
  • Aoki Ei, Hiroe Rei (Re:Creators)
  • Jinbo Masato (Isekai Shokudou)
  • ufotable (Katsugeki/Touken Ranbu)
  • Shimo Fumihiko (New Game!!)

ออกแบบตัวละครอนิเมะยอดเยี่ยม

  • Arai Nobuhiro, Harukawa35 (Bungou Stray Dogs 2nd Season)
  • Yamada Yuukei, Konoe Ototsugu (Fate/Apocrypha)
  • Yoshizaki Mine (Kemono Friends)
  • Nakamura Touko, Tsuzuku Moe, Ishizuka Miyuki, Shinzato Rio, Shiojima Yuka, Yamazaki Miki, Onizawa Kayo, Serai Yukako (Katsugeki/Touken Ranbu)
  • Shingo Adachi, abec (Sword Art Online Movie: Ordinal Scale)
  • Tadashi Hiramatsu, Mitsurou Kubo (Yuri!! On Ice)
  • Manabu Akita, Tooru Naomura (Kakegurui)
  • Ryuuichi Makino, Rei Hiroe (Re:Creators)
  • Takao Sano, Keiichi Sano, Katsumi Enami (Isekai Shokudou)
  • Ai Kikuchi, Shoutarou Tokunou (New Game!!)

ออกแบบเครื่องจักรอนิเมะยอดเยี่ยม


-Mobile Suit Gundam: Iron-Blooded Orphans
-Re:Creators
-Sword Art Online Ordinal Scale
-Knight’s & Magic
-Made in Abyss
-Uchuu Senkan Yamato 2202: Ai no Senshi-tachi
-No Game No Life Zero
-Fate/Apocrypha
-Atom: The Beginning
-Mobile Suit Gundam: The Origin

สตูดิโออนิเมะยอดเยี่ยม

  • Bones
  • A-1 Pictures
  • MAPPA
  • Yaoyorozu
  • ufotable
  • Kyoto Animation
  • Wit Studio
  • Madhouse
  • Silver Link.
  • Shaft

รางวัลพิเศษ Nogizaka46 Award

  • Eromanga-sensei

Source : myanimelist via Official site