รวมทั้งหมด 27 ชีวิต กับรางวัลอันทรงเกียรติในฐานะนักพากย์

Seiyuu Awards รางวัลที่จะมอบให้กับนักพากย์ยอดเยี่ยม ซึ่งได้เดินทางมาถึงครั้งที่ 15 เมื่อวันที่ 6 มีนาคมที่ผ่านมา หลังจากที่ต้องยกเลิกการจัดงานไปเมื่อปี 2020 เพราะการระบาดของโรคติดเชื้อไวรัส COVID-19

ในช่วงเวลาที่กำหนดไว้สำหรับการจัดประกวดในปีนี้ (1 ต.ค. 2019 – 30 ก.ย. 2020) คุณ Tsuda Kenjirou ได้รับบทเด่นในเรื่อง “Id: Invaded” จากบท Narihisago Akihito นอกจากนี้ยังมีบทบาทของ Damian Baldur Flugel จาก Violet Evergarden ที่คุณ Ishikawa Yui ได้ให้เสียงนางเอกของเรื่อง Violet Evergarden เอาไว้อีกด้วย ส่วนนักพากย์ที่ได้รับรางวัล MVS (Most Valuable Seiyuu) คือคุณ Shimono Hiro

อนึ่ง บทของตัวละครที่แนบมากับนักพากย์แต่ละคนนั้น ไม่ใช่บทบาทที่ทำให้เจ้าตัวได้รับรางวัลในครั้งนี้ เป็นเพียงการยกตัวอย่างเพื่อให้เห็นภาพเท่านั้น

  • นักพากย์นำชายยอดเยี่ยม : Tsuda Kejiro บทเด่น Narihisago Akihito จาก Id: Invaded
  • นักพากย์นำหญิงยอดเยี่ยม : Ishikawa Yui บทเด่น Violet Evergarden จาก Violet Evergarden The Movie
  • นักพากย์สมทบชายยอดเยี่ยม : Koyasu Takehito บทเด่น Roswaal L. Mathers จาก Re:Zero
  • นักพากย์สมทบชายยอดเยี่ยม : Shimazaki Nobunaga บทเด่น Soma Yuki จาก Fruits Basket ซีซั่น 2
  • นักพากย์สมทบหญิงยอดเยี่ยม : Ueda Reina บทเด่น Ootomo Kyouko จาก Kaguya-sama wa Kokurasetai
  • นักพากย์สมทบหญิงยอดเยี่ยม : Kito Akari บทเด่น Yashiro Nene จาก Jibaku Shounen Hanako-kun
  • นักพากย์ชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม : Ito Masahiro บทเด่น Nanahoshi Ren จาก BanG Dream!
  • นักพากย์ชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม : Kobayashi Chiaki บทเด่น Edamura Makoto จาก Great Pretender
  • นักพากย์ชายหน้าใหม่ยอดเยี่ยม : Tsuchiya Shimba บทเด่น Norimoto Izumi จาก Araburu Kisetsu no Otome-domo yo
  • นักพากย์หญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม : Aira Rin บทเด่น Kiseki Raki และ Harukaze Wakaba จาก Aikatsu on Parade!
  • นักพากย์หญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม : Ichinose Kana บทเด่น Ogawa Yuzuriha จาก Dr.Stone
  • นักพากย์หญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม : Sugiyama Riho บทเด่น Koda Minare จาก Nami yo Kiitekure
  • นักพากย์หญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม : Fujiwara Natsumi บทเด่น Abigail Jones จาก Great Pretender
  • นักพากย์หญิงหน้าใหม่ยอดเยี่ยม : Waki Azumi บทเด่น Adele von Ascham (Mile) จาก Watashi, Nouryoku wa Heikinchi de tte Itta yo ne!
  • นักร้องยอดเยี่ยม : Walküre จาก Macross Delta
  • นักพากย์ทำรายการวิทยุและทีวียอดเยี่ยม : Yasumoto Hiroki บทเด่น Nidai Nekomaru จาก Danganronpa
  • รางวัลคุณงามความดี (มอบแก่นักพากย์อาวุโส) : Masuyama Eiko บทเด่น Mine Fujiko จาก Lupin the Third
  • รางวัลคุณงามความดี (มอบแก่นักพากย์อาวุโส) : Tsukayama Masane บทเด่น Mato Zoken จากแฟรนไชส์ Fate
  • รางวัลโทมิยามะ เค (มอบให้นักพากย์ผู้มีผลงานเด่นในสื่อต่าง ๆ ) : Seki Toshihiko บทเด่น Duo Maxwell จาก Gundam Wing
  • รางวัลโทมิยามะ เค (มอบให้นักพากย์ผู้มีผลงานเด่นในสื่อต่าง ๆ ) : Sakakibara Ypshiko บทเด่น Lady Kushana จาก Kaze no Tani no Nausicaä
  • รางวัลผลงานที่มีทีมพากย์รวมกันยอดเยี่ยม : Voicarion IX: Teikoku Koe Kabuki ~Nobunaga no Inu~
  • รางวัลเกียรติยศพิเศษ : Kimetsu no Yaiba
  • รางวัลนักพากย์สื่อสำหรับเด็กและครอบครัวยอดเยี่ยม : Nakagawa Rie บทเด่น Himuro Kane จากแฟรนไชส์ Fate
  • รางวัลนักพากย์ผลงานต่างประเทศยอดเยี่ยม : Yamaji Kazuhiro บทเด่น Gildo Tesoro และ Señor Pink จาก One Piece
  • รางวัลนักพากย์ผลงานต่างประเทศยอดเยี่ยม : Komiya Kazue บทเด่น Ran จาก Urusei Yatsura
  • รางวัลนักพากย์ที่มีอิทธิพลต่อสังคม : Koiwai Kotori บทเด่น Millium Orion จาก The Legend of Heroes: Trails of Cold Steel
  • รางวัล MVS (Most Valuable Seiyuu) : Shimono Hiro บทเด่น Agatsuma Zenitsu จาก Kimetsu no Yaiba

Source : SeiyuuAward.jp